Nhân viên y tế trường học có được cấp chứng chỉ hành nghề?

Ngày hỏi:27/04/2019

Tôi là nhân viên y tế trường học đã biên chế 10 năm thì có được cấp chứng chỉ hành nghề không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ngân hàng Pháp luật?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhân viên y tế trường học có được cấp chứng chỉ hành nghề?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 18 Luật Khám chữa bệnh 2009 quy định Điều kiện để cấp chứng chỉ hành nghề y đối với người Việt Nam như sau:

      1. Có một trong các văn bằng, giấy chứng nhận sau đây phù hợp với hình thức hành nghề khám bệnh, chữa bệnh:

      a) Văn bằng chuyên môn liên quan đến y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam;

      b) Giấy chứng nhận là lương y;

      c) Giấy chứng nhận là người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

      2. Có văn bản xác nhận quá trình thực hành, trừ trường hợp là lương y, người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

      3. Có giấy chứng nhận đủ sức khỏe để hành nghề khám bệnh, chữa bệnh.

      4. Không thuộc trường hợp đang trong thời gian bị cấm hành nghề, cấm làm công việc liên quan đến chuyên môn y, dược theo bản án, quyết định của Tòa án; đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang trong thời gian chấp hành bản án hình sự, quyết định hình sự của tòa án hoặc quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh; đang trong thời gian bị kỷ luật từ hình thức cảnh cáo trở lên có liên quan đến chuyên môn khám bệnh, chữa bệnh; mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

      Tại Điều 17 Luật này có quy định về Người xin cấp chứng chỉ hành nghề y bao gồm:

      1. Bác sỹ, y sỹ

      2. Điều dưỡng viên

      3. Hộ sinh viên

      4. Kỹ thuật viên

      5. Lương y

      6. Người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền

      Về thời gian thực hành: Theo Điều 24 Luật Khám chữa bệnh 2009 thì Người có văn bằng chuyên môn liên quan đến y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam, trước khi được cấp chứng chỉ hành nghề, phải qua thời gian thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh sau đây:

      a) 18 tháng thực hành tại bệnh viện đối với bác sĩ;

      b) 12 tháng thực hành tại bệnh viện đối với y sỹ;

      c) 09 tháng thực hành tại bệnh viện có khoa phụ sản hoặc tại nhà hộ sinh đối với hộ sinh viên;

      d) 09 tháng thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đối với điều dưỡng viên, kỹ thuật viên.

      Như vậy, để được cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh thì người yêu cầu phải đáp ứng điều kiện về văn bằng chứng chỉ và có thời gian thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh. Trường hợp bạn là viên y tế trường học, biên chế 10 năm thì có thể bạn mới chỉ đáp ứng điều kiện về bằng cấp, còn thời gian thực hành thì chưa đủ vì trường học không phải là cơ sở khám chữa bệnh. Do đó, bạn cần có thời gian thực hành tại bệnh viện 12 tháng nêu bạn là y sĩ, 18 tháng nếu bạn là bác sỹ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn