Nhân viên y tế trường học có phải chuẩn hóa trình độ không?

Ngày hỏi:13/05/2020

Cho em hỏi ạ. Em làm y tế trường với bằng trung cấp điều dưỡng. Theo quy định đến 2025 chuẩn hoá phải có bằng cao đẳng. Mà quy định y tế trường có bằng trung cấp y sĩ. Vậy giờ em không biết là em phải chuẩn hóa trình độ không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhân viên y tế trường học có phải chuẩn hóa trình độ không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm a Khoản 2 Điều 8 Thông tư liên tịch 13/2016/TTLT-BYT-BGDĐT quy định tiêu chuẩn của nhân viên y tế trường học như sau: Nhân viên y tế trường học phải có trình độ chuyên môn từ y sĩ trung cấp trở lên. Căn cứ điều kiện thực tiễn tại địa phương, các trường học bố trí nhân viên y tế trường học đáp ứng quy định tại Điểm này hoặc ký hợp đồng với Trạm Y tế xã, phường, thị trấn (sau đây gọi tắt là Trạm Y tế xã) hoặc cơ sở khám bệnh, chữa bệnh từ hình thức phòng khám đa khoa trở lên để chăm sóc sức khỏe học sinh

      Mặt khác, tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư liên tịch 26/2015/TTLT-BYT-BNV đối tượng phải chuẩn hóa trình độ: Viên chức điều dưỡng, viên chức hộ sinh, viên chức kỹ thuật y làm việc trong các cơ sở y tế công lập.

      Tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư liên tịch 27/2015/TTLT-BYT-BNV đối tượng phải chuẩn hóa trình độ: Viên chức dược làm việc trong các cơ sở y tế công lập

      Như vậy, bạn không thuộc đối tượng chuẩn hóa trình độ theo quy định trên. Nhưng bạn muốn học lên thì vẫn được nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT