Nhân viên y tế trường học có phải có chứng chỉ hành nghề y không?

Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định hiện hành thì nhân viên y tế trường học có bắt buộc phải có chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh không? Bởi tôi đang là nhân viên y tế trường học.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Luật khám bệnh chữa bệnh năm 2009 có quy định:

      Điều 17. Người xin cấp chứng chỉ hành nghề

      1. Bác sỹ, y sỹ

      2. Điều dưỡng viên

      3. Hộ sinh viên.

      4. Kỹ thuật viên

      5. Lương y

      6. Người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền

      => Như vậy, theo quy định trên thì bạn là nhân viên y tế trường học (chỉ thực hiện việc thăm khám đơn giản). Trong những đối tượng quy định về cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh trên không có nhân viên y tế trường học. Hiện tại chúng tôi cũng không tìm thấy quy định nào về việc cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh cho nhân viên y tế trường học.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn