Nhập khẩu nguyên liệu thực phẩm thuộc diện phải công bố hợp quy mà không có giấy tiếp nhận công bố hợp quy bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:09/12/2016

Nhập khẩu nguyên liệu thực phẩm thuộc diện phải công bố hợp quy mà không có giấy tiếp nhận công bố hợp quy bị phạt thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Lan, đang sinh sống ở Yên Bái. Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi nhập khẩu nguyên liệu thực phẩm thuộc diện phải công bố hợp quy mà không có giấy tiếp nhận công bố hợp quy bị phạt thế nào? Vấn đề này được quy định ở đâu? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Thanh Lan_091***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt đối với hành vi nhập khẩu nguyên liệu thực phẩm thuộc diện phải công bố hợp quy mà không có giấy tiếp nhận công bố hợp quy được quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 26 Nghị định 178/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm, theo đó:

      Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi sản xuất hoặc nhập khẩu thực phẩm, nguyên liệu thực phẩm, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm, dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm thuộc diện phải công bố hợp quy, công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm mà không có giấy tiếp nhận công bố hợp quy, giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm hoặc có nhưng đã hết hiệu lực.

      Trên đây là quy định về mức xử phạt đối với hành vi nhập khẩu nguyên liệu thực phẩm thuộc diện phải công bố hợp quy mà không có giấy tiếp nhận công bố hợp quy. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 178/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn