Những cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nào được thực hiện kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm?

Ngày hỏi:17/11/2018

Tôi có tìm hiểu về một số quy định liên quan đến việc thụ tinh trong ống nghiệm và có thắc mắc muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Những cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nào được thực hiện kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Khoản 1 Điều 7 Nghị định 10/2015/NĐ-CP Quy định về sinh con bằng kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm và điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo do Thủ tướng Chính phủ ban hành thì những cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thực hiện kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm bao gồm:

      - Cơ sở phụ sản, sản - nhi của Nhà nước từ tuyến tỉnh trở lên;

      - Bệnh viện đa khoa tư nhân có khoa sản, khoa sản - nhi;

      - Bệnh viện chuyên khoa phụ sản, chuyên khoa sản - nhi tư nhân;

      - Bệnh viện chuyên khoa nam học và hiếm muộn.

      Trên đây là nội dung trả lời về những cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thực hiện kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Nghị định 10/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thụ tinh trong ống nghiệm
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn