Niềng răng có được đi nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:13/11/2020

Em năm nay 19 tuổi, em đang niềng răng. Em mới có giấy gọi đi khám Nghĩa vụ quân sự. Vậy trường hợp của em đang niềng răng thì có được tham gia nghĩa vụ không anh chị?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tiêu chuẩn sức khỏe như sau:

      - Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

      - Đối với các cơ quan, đơn vị, vị trí quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

      - Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS.

      Và tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định như sau:

      TT

      BỆNH TẬT

      ĐIỂM

      19

      Răng sâu:

      - Chỉ có răng sâu độ 1 - 2, không hoặc ít ảnh hưởng sức nhai

      2

      - Có ≤ 3 răng sâu độ 3

      2

      - Có 4 - 5 răng sâu độ 3

      3

      - Có 6 răng sâu độ 3

      4T

      - Có 7 răng sâu độ 3 trở lên

      5T

      20

      Mất răng:

      - Còn đủ 28 răng (không kể răng khôn)

      1

      - Mất răng đã có phục hình đảm bảo chức năng và thẩm mỹ

      2

      - Mất ≤ 3 răng, trong đó có 1 răng hàm lớn hoặc răng cửa, sức nhai còn 85% trở lên

      2

      - Mất 4 răng, trong đó có ≤ 2 răng hàm lớn hoặc răng cửa, sức nhai còn 70% trở lên

      3

      - Mất 5 - 7 răng, trong đó có ≤ 3 răng hàm lớn hoặc răng cửa, sức nhai còn 50% trở lên

      4

      - Mất trên 7 răng, trong đó có > 3 răng hàm lớn hoặc răng cửa, sức nhai còn < 50%

      5

      21

      Viêm lợi:

      - Viêm lợi ở ≤ 5 răng, chưa có túi mủ sâu

      1

      - Viêm lợi ở ≥ 6 răng, chưa có túi mủ sâu

      2

      Căn cứ quy định trên thì trong các bệnh về răng, hàm, mặt thì không đề cập đến niềng răng. Do đó, trường hợp bạn đáp ứng các điều kiện khác để được tuyển chọn nhập ngũ thì bạn vẫn được tham gia nghĩa vụ quân sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn