NLĐ nghỉ ốm đau trên 14 ngày thì có được hưởng BHYT không?

Ngày hỏi:23/03/2021

Anh chị cho em hỏi là NLĐ nghỉ ốm đau trên 14 ngày thì có được đóng và hưởng BHYT không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • NLĐ nghỉ ốm đau trên 14 ngày thì có được hưởng BHYT không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 5 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 có quy định như sau:

      Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.

      Như vậy, căn cứ quy định trên thì người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày trở lên trong tháng thì công ty sẽ không phải đóng BHYT nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn