Nội dung quảng cáo thuốc phải có các thông tin bắt buộc nào?

Ngày hỏi:24/12/2018

Tôi đang làm việc tại cơ sở sản xuất dược phẩm, cơ sở chúng tôi vừa sản xuất thành công lô thuốc mới về trị cảm cúm cho người bệnh. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì nội dung quảng cáo thuốc phải có các thông bắt buộc nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nội dung quảng cáo thuốc phải có các thông tin bắt buộc nào?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 125 Nghị định 54/2017/NĐ-CP quy định nội dung quảng cáo thuốc phải có các thông tin bắt buộc sau:

      - Tên thuốc;

      - Thành phần dược chất hoặc dược liệu ghi trong tờ hướng dẫn sử dụng thuốc đã được phê duyệt. Đối với dược liệu phải viết tên tiếng Việt, trường hợp không có tên tiếng Việt thì ghi tên La - tin;

      - Chỉ định;

      - Cách dùng;

      - Liều dùng;

      - Chống chỉ định, những khuyến cáo cho đối tượng đặc biệt (phụ nữ có thai, phụ nữ đang cho con bú, trẻ em, người cao tuổi, người mắc bệnh mạn tính);

      - Thận trọng và những điều cần tránh, lưu ý khi sử dụng thuốc;

      - Tác dụng phụ và phản ứng có hại;

      - Tên, địa chỉ của cơ sở sản xuất thuốc;

      - Lời dặn "Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng";

      - Cuối trang đầu nội dung quảng cáo thuốc phải ghi rõ: Số Giấy xác nhận nội dung quảng cáo thuốc của Bộ Y tế: .../XNQC..., ngày ... tháng ... năm...;

      - Đối với những nội dung quảng cáo gồm nhiều trang phải đánh số trang, ở trang đầu phải ghi rõ tài liệu này có bao nhiêu trang, phần thông tin chi tiết về sản phẩm xem ở trang nào;

      - Nội dung quảng cáo thuốc phải ghi chú thích rõ ràng tài liệu chứng minh đồng thời phải chỉ rõ phần thông tin được trích dẫn trong tài liệu chứng minh. Việc trích dẫn phải đảm bảo truyền đạt chính xác thông tin, không suy diễn hoặc cắt xén thông tin theo hướng gây hiểu sai về tính an toàn, hiệu quả của thuốc.

      Bên cạnh đó, nội dung quảng cáo thuốc phải phù hợp với các tài liệu sau đây:

      - Mẫu nhãn và tờ hướng dẫn sử dụng thuốc hiện hành được Bộ Y tế phê duyệt;

      - Chuyên luận về thuốc ghi trong Dược thư Quốc gia Việt Nam;

      - Tài liệu, hướng dẫn chuyên môn có liên quan đến thuốc do Bộ Y tế ban hành hoặc công nhận.

      Trên đây là các thong tin bắt buộc của nội dung quảng cáo thuốc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn