Nội dung thông tin, giáo dục, truyền thông về phòng, chống bệnh truyền nhiễm

Ngày hỏi:07/11/2016

Nội dung thông tin, giáo dục, truyền thông về phòng, chống bệnh truyền nhiễm được quy định như thế nào? Và được quy định cụ thể ở đâu? Em tên là Trần Thanh Mai (email: ma***gmail.com), quê ở Nghệ An. Hiện nay, ở địa phương em đang phát động phong trào thông tin, giáo dục, truyền thông về phòng, chống bệnh truyền nhiễm. Em thắc mắc quy định pháp luật về nội dung của việc thông tin, giáo dục, truyền thông này như thế nào? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn. Số điện thoại của em là: 098747*****.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nội dung thông tin, giáo dục, truyền thông về phòng, chống bệnh truyền nhiễm đã được quy định cụ thể tại Điều 9 Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007.

      Theo đó, nội dung thông tin, giáo dục, truyền thông về phòng, chống bệnh truyền nhiễm bao gồm:

      1. Đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước về phòng, chống bệnh truyền nhiễm.

      2. Nguyên nhân, đường lây truyền, cách nhận biết bệnh và các biện pháp phòng, chống bệnh truyền nhiễm.

      3. Hậu quả của bệnh truyền nhiễm đối với sức khoẻ, tính mạng con người và phát triển kinh tế - xã hội của đất nước.

      4. Trách nhiệm của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong phòng, chống bệnh truyền nhiễm.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về nội dung thông tin, giáo dục, truyền thông về phòng, chống bệnh truyền nhiễm. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn