Phải cắt ngắn móng tay khi chế biến thức ăn?

Ngày hỏi:25/09/2020

Em hay đi làm nail, để móng tay dài cho đẹp. Mà gần đây em vào đứng bếp tại nhà hàng ăn uống. Em chuẩn bị thức ăn được nấu chín. Nếu tôi để móng dài thì có bị xử phạt hành chính không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phải cắt ngắn móng tay khi chế biến thức ăn?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điểm d Khoản 1 Điều 15 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm quy định điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm trong kinh doanh dịch vụ ăn uống như sau:

      - Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với các hành vi: Sử dụng người trực tiếp chế biến thức ăn mà không đội mũ, đeo khẩu trang; không cắt ngắn móng tay; không sử dụng găng tay khi tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm chín, thức ăn ngay.

      Như vậy, theo quy định nếu bạn không cắt ngắn móng tay khi chế biến thực phẩm thì bạn có thể bị phạt đến 3 triệu đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn