Phẩm chất chính trị, đạo đức, lối sống đối với cấp trưởng, phó các đơn vị sự nghiệp ngành y tế tỉnh Hà Tĩnh

Ngày hỏi:25/09/2019

Đối với cấp trưởng, phó các đơn vị sự nghiệp ngành y tế tỉnh Hà Tĩnh, anh chị cho tôi hỏi hiện này có văn bản nào đồi hỏi phẩm chất chính trị, đạo đức, lối sống đối với với những chức danh này không? Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phẩm chất chính trị, đạo đức, lối sống đối với cấp trưởng, phó các đơn vị sự nghiệp ngành y tế tỉnh Hà Tĩnh
      (ảnh minh họa)
    • Phẩm chất chính trị, đạo đức, lối sống đối với cấp trưởng, phó các đơn vị sự nghiệp ngành y tế tỉnh Hà Tĩnh được quy định tại Khoản 1 Điều 4 Quy định ban hành kèm theo Quyết định 50/2019/QĐ-UBND (Có hiệu lực từ 05/10/2019), cụ thể như sau:

      - Có bản lĩnh chính trị vững vàng, kiên định mục tiêu độc lập dân tộc và chủ nghĩa xã hội. Kiên quyết đấu tranh với những hành vi sai trái, lệch lạc, các biểu hiện “tự diễn biến”, “tự chuyển hóa” về tư tưởng; bảo vệ và chấp hành các quan điểm, đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước;

      - Có ý thức kỷ luật và tinh thần trách nhiệm cao, chấp hành tuyệt đối sự điều động; phân công của tổ chức, của cơ quan, đơn vị;

      - Gương mẫu trong thực hiện nguyên tắc tập trung dân chủ, có tinh thần đấu tranh tự phê bình và phê bình, tận tụy với công việc, đoàn kết nội bộ;

      - Luôn có ý thức gương mẫu trong học tập, làm theo tấm gương đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh; có lối sống giản dị, lành mạnh, trong sáng. Không vi phạm quy định của Đảng, Nhà nước và những điều đảng viên, cán bộ, công chức, viên chức không được làm;

      - Giữ gìn kỷ luật, kỷ cương; chấp hành tốt nội quy, quy định của cơ quan, đơn vị;

      - Thường xuyên học tập, nghiên cứu nâng cao kiến thức, năng lực công tác; biết lắng nghe ý kiến của đồng nghiệp, quần chúng và Nhân dân;

      - Có trách nhiệm, ý thức chăm lo đến đời sống vật chất, tinh thần của công chức, viên chức, người lao động; được quần chúng tín nhiệm;

      - Không vi phạm các quy định về chính trị trong bảo vệ chính trị nội bộ Đảng; không thuộc các trường hợp bị cấm đảm nhiệm chức vụ theo quy định của pháp luật;

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn