Phạm vi hoạt động đối với chứng chỉ hành nghề dược

Ngày hỏi:07/06/2019

Tôi đang thực hiện thủ tục xin cấp chứng chỉ hành nghề dược. Xin hỏi, phạm vi hoạt động của chứng chỉ hành nghề dược này gồm những nội dung nào? Tôi muốn hỏi để thực hiện khai báo 01 lần để sau này không phải bổ sung. Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Luật Dược 2016 quy định về các vị trí công việc cần có chứng chỉ hành nghề dược bao gồm như sau:

      - Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của cơ sở kinh doanh dược.

      - Người phụ trách về bảo đảm chất lượng của cơ sở sản xuất thuốc, nguyên liệu làm thuốc.

      - Người phụ trách công tác dược lâm sàng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

      Từ đó có thể suy ra những phạm vi hoạt động đối với chứng chỉ hành nghề dược như nội dung nêu trên.

      Tuy nhiên cần phải làm rõ thêm nữa rằng phạm vi hoạt động theo nội dung câu hỏi chính là phạm vi hoạt động chuyên môn. Theo Khoản 1 Điều 13 Luật dược 2016 thì điều kiện để cấp chứng chỉ hành nghề dược có nội dung như sau: Có văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận chuyên môn (sau đây gọi chung là văn bằng chuyên môn) được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam phù hợp với vị trí công việc và cơ sở kinh doanh dược

      Từ đó có thể xác định những ngành nghề được phép hoạt động trong phạm vi chứng chỉ hành nghề dược được quy định tại Luật Dược 2016 và phải đúng với phạm vi hoạt động chuyên môn ghi trong chứng chỉ hành nghề dược.

      Thủ tục, hồ sơ xin cấp chứng chỉ hành nghề dược, đồng thời sửa đổi bổ sung phạm vi hoạt động chuyên môn được quy định tại Nghị định 54/2017/NĐ-CP.

      Trên đây là nội dung tư vấn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chứng chỉ hành nghề dược
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn