Phần khai báo y tế đối với người nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh tại cửa khẩu được quy định ra sao?

Ngày hỏi:12/05/2018

Phần khai báo y tế đối với người nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh tại cửa khẩu được quy định ra sao? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Văn Long. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Phần khai báo y tế đối với người nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh tại cửa khẩu được quy định như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong nhận đuợc sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Khoản 1 Điều 3 Thông tư 32/2012/TT-BYT quy định về khai báo y tế đối với người nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh tại các cửa khẩu Việt Nam do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành thì Phần khai báo y tế đối với người nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh tại cửa khẩu được quy định như sau:

      - Thông tin về họ, tên, năm sinh, giới tính, quốc tịch của người nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh (gọi tắt là người khai báo y tế);

      - Số của hộ chiếu hoặc giấy thông hành hoặc giấy thông hành biên giới hoặc giấy chứng minh thư biên giới;

      - Tên tỉnh hoặc thành phố hoặc vùng lãnh thổ hoặc quốc gia xuất phát đến cửa khẩu Việt Nam;

      - Nơi đã đến trước khi đến cửa khẩu Việt Nam trong vòng 07 ngày;

      - Địa chỉ liên lạc, điện thoại tại Việt Nam hoặc địa chỉ hộp thư điện tử nếu có;

      - Liệt kê tên vắc xin hoặc sinh phẩm y tế đã sử dụng;

      - Các câu hỏi về dấu hiệu của bệnh trong vòng 07 ngày;

      - Ngày tháng năm khai báo y tế;

      - Chữ ký của người khai báo y tế.

      Trên đây là nội dung trả lời về quy định Phần khai báo y tế đối với người nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh tại cửa khẩu. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Thông tư 32/2012/TT-BYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn