Phạt đến 15 triệu khi gian lận về tuổi để được tuyển chọn vào đội tuyển bóng đá?

Ngày hỏi:02/12/2020

Trong trường hợp khai sai tuổi để được chọn vào đội tuyển bóng đá, ví dụ tuyển chọn U20 mà cầu thủ mới 19 tuổi, khai gian như vậy mức phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Nghị định 46/2019/NĐ-CP quy định như sau:

      Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi gian lận về tên, tuổi, giới tính, thành tích để được tuyển chọn vào đội tuyển thể thao, trường năng khiếu thể thao hoặc tham gia thi đấu thể thao.

      Ngoài ra tại Khoản 4, khoản 5 Điều này có quy định về hình thức xử phạt bổ sung và biện pháp khắc phục hậu quả như sau:

      + Đình chỉ việc tham dự giải thi đấu thể thao có thời hạn từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này;

      + Buộc hủy bỏ kết quả thi đấu thể thao, kết quả tuyển chọn vận động viên vào đội tuyển thể thao, trường năng khiếu thể thao, thành tích thi đấu thể thao đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều này;

      + Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều này.

      Như vậy, mức phạt đối với hành vi khai gian tuổi tối đa là 10.000.000 đồng và áp dụng hình thức xử phạt bổ sung và biện pháp khắc phục hậu quả như trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Mức phạt hành chính
    Quyết định xử phạt hành chính
    Sân bóng đá
    Thi đấu bóng đá
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn