Phòng khám bác sĩ gia đình được tổ chức theo các hình thức nào?

Ngày hỏi:18/10/2017

Phòng khám bác sĩ gia đình được tổ chức theo các hình thức nào? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Ngọc Hạnh, tôi có vấn đề cần Ban biên tập tư vấn như sau: Sau 15 năm làm bác sĩ chuyên khoa của bệnh viện đa khoa tỉnh Bạc Liêu, tôi quyết định xin nghỉ và dự định sẽ mở phòng khám bác sĩ gia đình tại nhà. Ban biên tập cho tôi hỏi, nếu muốn mở phòng khám bác sĩ gia đình thì tôi có thể lựa chọn những hình thức nào? Tôi có thể tham khảo nội dung này ở đâu? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập. Chân thành cảm ơn! (0985***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Hình thức tổ chức phòng khám bác sĩ gia đình được quy định tại Điều 3 Thông tư 16/2014/TT-BYT hướng dẫn thí điểm về bác sĩ gia đình và phòng khám bác sĩ gia đình do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành như sau:

    Phòng khám bác sĩ gia đình được tổ chức theo một trong các hình thức sau:

    1. Phòng khám bác sĩ gia đình tư nhân, bao gồm:

    a) Phòng khám bác sĩ gia đình tư nhân độc lập;

    b) Phòng khám bác sĩ gia đình thuộc phòng khám đa khoa tư nhân hoặc bệnh viện đa khoa tư nhân.

    2. Phòng khám bác sĩ gia đình thuộc khoa khám bệnh của bệnh viện đa khoa nhà nước.

    3. Trạm y tế xã có lồng ghép, bổ sung nhiệm vụ của phòng khám bác sĩ gia đình.

    Trên đây là nội dung quy định về hình thức tổ chức phòng khám bác sĩ gia đình. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 16/2014/TT-BYT.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn