Quy định của pháp luật về giám sát phát hiện HIV tại tuyến tỉnh

Ngày hỏi:31/07/2017

Quy định của pháp luật về giám sát phát hiện HIV tại tuyến tỉnh được pháp luật quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là một nhân viên y tế làm việc tại một trung tâm y tế dự phòng có một thắc mắc tôi muốn được hỏi Ban biên tập Thư Ký Luật như sau: Quy định của pháp luật về giám sát phát hiện HIV tại tuyến tỉnh được pháp luật quy định như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

 Đức Huy (0978******)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quy định của pháp luật về giám sát phát hiện HIV tại tuyến tỉnh được pháp luật quy định tại Khoản 3 Điều 23 Thông tư 09/2012/TT-BYT hướng dẫn giám sát dịch tễ học HIV/AIDS và nhiễm trùng lây truyền qua đường tình dục do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành như sau:

      a) Đơn vị gửi báo cáo:

      - Đơn vị đầu mối về y tế dự phòng huyện;

      - Các cơ sở y tế nhà nước tuyến tỉnh;

      - Các viện, bệnh viện trực thuộc Bộ Y tế đóng trên địa bàn tỉnh;

      - Đơn vị y tế ngành đóng trên địa bàn tỉnh.

      b) Thời gian gửi báo cáo: từ ngày 06 đến ngày 10 hằng tháng;

      c) Nội dung báo cáo: theo các mẫu quy định tại Phụ lục 1 và 2 ban hành kèm theo Thông tư này;

      d) Đơn vị nhận báo cáo: đơn vị đầu mối về phòng, chống HIV/AIDS tỉnh.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về quy định của pháp luật về việc báo cáo giám sát phát hiện HIV tại tuyến tỉnh. Để hiểu rõ và chi tiết về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 09/2012/TT-BYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giám sát trọng điểm HIV/AIDS
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn