Quy định về chế độ báo cáo y tế lao động tại tuyến huyện

Ngày hỏi:29/09/2016

Quy định về chế độ báo cáo y tế lao động tại tuyến huyện được thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi được biết pháp luật có quy định về việc chế độ báo cáo y tế lao động tại tuyến huyện nhưng cụ thể thế nào thì tôi không được rõ? Văn bản nào quy định điều đó? Mong ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quy định về chế độ báo cáo y tế lao động tại tuyến huyện theo Điều 11 Thông tư 19/2016/TT-BYT hướng dẫn quản lý vệ sinh lao động và sức khỏe người lao động như sau:

      1. Đơn vị và nội dung báo cáo:

      a) Trung tâm y tế thực hiện việc báo cáo y tế lao động theo mẫu quy định tại Phụ lục 9 ban hành kèm theo Thông tư này;

      b) Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc tuyến tỉnh thực hiện việc báo cáo các trường hợp tai nạn lao động được khám và điều trị tại các đơn vị theo mẫu quy định tại Nghị định số 39/2016/NĐ-CP.

      2. Đơn vị nhận báo cáo: Sở Y tế.

      3. Thời gian gửi báo cáo:

      a) Trước ngày 10 tháng 7 hằng năm đối với báo cáo 6 tháng đầu năm;

      b) Trước ngày 15 tháng 01 năm tiếp theo đối với báo cáo năm.

      Trên đây là quy định về chế độ báo cáo y tế lao động tại tuyến huyện. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 19/2016/TT-BYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn