Quy định về điều trị ngoại trú trong khám, chữa bệnh

Ngày hỏi:06/10/2016

Điều trị ngoại trú trong khám, chữa bệnh được quy định thế nào? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Tấn Kỳ, tôi có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn như sau: Tại bệnh viện có điều trị ngoại trú và điều trị nội trú. Ban biên tập cho tôi hỏi, pháp luật quy định thế nào về điều trị ngoại trú ạ? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật qua email kytt***@gmail.com. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều trị ngoại trú trong khám, chữa bệnh được quy định tại Điều 57 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009. Cụ thể như sau:

      1. Điều trị ngoại trú được thực hiện trong trường hợp sau đây:

      a) Người bệnh không cần điều trị nội trú;

      b) Người bệnh sau khi đã điều trị nội trú ổn định nhưng phải theo dõi và điều trị tiếp sau khi ra khỏi cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

      2. Sau khi quyết định người bệnh phải điều trị ngoại trú, người hành nghề có trách nhiệm sau đây:

      a) Lập hồ sơ bệnh án ngoại trú theo quy định tại Điều 59 của Luật này;

      b) Ghi sổ y bạ theo dõi điều trị ngoại trú trong đó ghi rõ thông tin cá nhân của người bệnh, chẩn đoán, chỉ định điều trị, kê đơn thuốc và thời gian khám lại.

      Trên đây là quy định về điều trị ngoại trú trong khám, chữa bệnh. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn