Quy định về hội chẩn trong khám, chữa bệnh

Ngày hỏi:06/10/2016

Hội chẩn trong khám, chữa bệnh được quy định thế nào? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Tấn Kỳ, tôi có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn như sau: Tôi có nghe nói trong một số trường hợp, các bác sĩ phải hội chẩn để đưa ra phương pháp điều trị. Cho tôi hỏi, pháp luật quy định thế nào về vấn đề này. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vấn đề hội chẩn trong khám, chữa bệnh được quy định tại Điều 56 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009. Cụ thể như sau:

      1. Việc hội chẩn được thực hiện khi bệnh vượt quá khả năng chẩn đoán và điều trị của người hành nghề hoặc cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc đã điều trị nhưng bệnh không có tiến triển tốt hoặc có diễn biến xấu đi.

      2. Các hình thức hội chẩn bao gồm:

      a) Hội chẩn khoa;

      b) Hội chẩn liên cơ sở khám bệnh, chữa bệnh;

      c) Hội chẩn qua tham khảo ý kiến chuyên gia;

      đ) Hội chẩn từ xa bằng công nghệ thông tin;

      e) Hội chẩn khác theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

      Trên đây là quy định về hội chẩn trong khám, chữa bệnh. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn