Quy định về thực hiện các thao tác trong phòng xét nghiệm an toàn sinh học cấp I

Ngày hỏi:11/10/2017

Hoạt động thực hiện các thao tác trong phòng xét nghiệm an toàn sinh học cấp I được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Tuấn Khánh. Tôi đang tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến hoạt động thực hành bảo đảm an toàn sinh học trong phòng xét nghiệm. Tôi có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, hoạt động thực hiện các thao tác trong phòng xét nghiệm an toàn sinh học cấp I được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin cảm ơn!

Nguyễn Tuấn Khánh (tuankhanh*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 4 Điều 3 Thông tư 37/2017/TT-BYT quy định về thực hành bảo đảm an toàn sinh học trong phòng xét nghiệm do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành có hiệu lực từ ngày 15/12/2017 thì hoạt động thực hiện các thao tác trong phòng xét nghiệm an toàn sinh học cấp I được quy định cụ thể như sau:

      - Rửa tay theo quy trình thường quy hoặc sát khuẩn nhanh trước và sau khi thực hiện xét nghiệm, sau khi tháo bỏ găng tay, trước khi rời khỏi phòng xét nghiệm;

      - Có và tuân thủ các quy trình xét nghiệm bảo đảm các thao tác được thực hiện theo cách làm giảm tối đa việc tạo các giọt bắn hoặc khí dung;

      - Đóng gói mẫu bệnh phẩm để vận chuyển ra khỏi cơ sở xét nghiệm theo quy định tại Thông tư số 43/2011/TT-BYT ngày 05 tháng 12 năm 2011 của Bộ trưởng Bộ Y tế quy định chế độ quản lý mẫu bệnh phẩm bệnh truyền nhiễm;

      - Không dùng bơm, kim tiêm để thay thế pipet hoặc vào bất kỳ mục đích khác ngoài mục đích tiêm, truyền hay hút dịch từ động vật thí nghiệm;

      - Không ăn uống, hút thuốc, cạo râu, trang điểm trong phòng xét nghiệm; không mang đồ dùng cá nhân, thực phẩm vào phòng xét nghiệm; không đeo hay tháo kính áp tròng, sử dụng điện thoại khi đang thực hiện xét nghiệm.

      Trên đây là nội dung tư vấn về hoạt động thực hiện các thao tác trong phòng xét nghiệm an toàn sinh học cấp I. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 37/2017/TT-BYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn