Quy định xử phạt đối với hành vi tư vấn phương pháp để có được giới tính thai nhi theo ý muốn

Ngày hỏi:06/05/2014
Ông Toán là thầy lang, bốc thuốc nam chữa bệnh. Để quảng bá uy tín của mình, ông Toán đã tổ chức tư vấn phương pháp để có được giới tính thai nhi theo ý muốn cho nhiều cặp vợ chồng. Xin hỏi, hành vi của ông Toán có vi phạm pháp luật không?

    Nội dung này được Sở Tư pháp tỉnh Thừa Thiên Huế tư vấn như sau:

    • Điểm b khoản 1 Điều 81 Nghị định số 176/2013/NĐ-CP của Chính phủ ngày 14 tháng 11 năm 2013 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế quy định:
      Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi tư vấn phương pháp để có được giới tính thai nhi theo ý muốn.
      Như vậy, theo quy định của pháp luật nêu trên, hành vi tư vấn phương pháp để có được giới tính thai nhi theo ý muốn của ông Toán là vi phạm pháp luật. Ông Toán bị xử phạt vi phạm hành chính với mức tiền phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.


    Nguồn:

    Trang TTĐT Sở Tư Pháp tỉnh Thừa Thiên Huế
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn