Quyền và trách nhiệm của tổ chức, cá nhân có thuốc thử lâm sàng được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:03/01/2017

Quyền và trách nhiệm của tổ chức, cá nhân có thuốc thử lâm sàng được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi có một vấn đề thắc mắc liên quan tới lĩnh vực y tế mong được ban biên tập tư vấn. Quyền và trách nhiệm của tổ chức, cá nhân có thuốc thử lâm sàng được quy định như thế nào? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! Thái Châu (chau****@gmaill.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quyền và trách nhiệm của tổ chức, cá nhân có thuốc thử lâm sàng được quy định tại Điều 92 Luật dược 2016 như sau:

      1. Tổ chức, cá nhân có thuốc thử lâm sàng có các quyền sau đây:

      a) Lựa chọn tổ chức đáp ứng yêu cầu về cơ sở vật chất và cán bộ chuyên môn để thử thuốc;

      b) Sở hữu toàn bộ kết quả nghiên cứu của thuốc thử lâm sàng.

      2. Tổ chức, cá nhân có thuốc thử lâm sàng có các trách nhiệm sau đây:

      a) Bồi thường thiệt hại cho người tham gia thử thuốc trên lâm sàng nếu có rủi ro xảy ra do thử thuốc theo quy định của pháp luật;

      b) Ký kết hợp đồng về việc thử thuốc trên lâm sàng với cơ sở nhận thử thuốc;

      c) Chịu trách nhiệm trước pháp luật về chất lượng và tính an toàn của thuốc do mình cung cấp.

      Trên đây là quy định về Quyền và trách nhiệm của tổ chức, cá nhân có thuốc thử lâm sàng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Luật dược 2016.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn