Sản phẩm có thay đổi về thành phần thì có phải làm thủ tục công bố lại?

Ngày hỏi:17/06/2021

Cho hỏi: Trường hợp hàng hóa thuộc trường hợp phải công bố. Nếu sản phẩm có thay đổi về thành phần thì có phải làm thủ tục công bố lại? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 4 Điều 5 Nghị định 15/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật an toàn thực phẩm, có quy định:

      Trường hợp sản phẩm có sự thay đổi về tên sản phẩm, xuất xứ, thành phần cấu tạo thì tổ chức, cá nhân phải tự công bố lại sản phẩm. Các trường hợp có sự thay đổi khác, tổ chức, cá nhân thông báo bằng văn bản về nội dung thay đổi đến cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền và được sản xuất, kinh doanh sản phẩm ngay sau khi gửi thông báo.

      => Như vậy, nếu sản phẩm đã được công bố có sự khác biệt về thành phần cấu tạo ban đầu thì tổ chức, đơn vị tạo ra sản phẩm đó phải thực hiện việc công bố lại sản phẩm.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT