Sản xuất, kinh doanh thực phẩm từ sinh vật biến đổi gen bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:09/12/2016

Sản xuất, kinh doanh thực phẩm từ sinh vật biến đổi gen bị phạt thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Nga, đang sinh sống ở Hải Dương. Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi sản xuất, kinh doanh thực phẩm từ sinh vật biến đổi gen bị phạt thế nào? Vấn đề này được quy định ở đâu? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Hồng Nga_091***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt đối với hành vi sản xuất, kinh doanh thực phẩm từ sinh vật biến đổi gen được quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 23 Nghị định 178/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm, theo đó:

      Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sản xuất, kinh doanh thực phẩm từ sinh vật biến đổi gen, sản phẩm của sinh vật biến đổi gen không có tên trong danh mục sinh vật biến đổi gen được cấp giấy xác nhận đủ điều kiện sử dụng làm thực phẩm theo quy định.

      Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là buộc thu hồi để tiêu hủy hàng hóa vi phạm đối với hành vi vi phạm.

      Trên đây là quy định về mức xử phạt đối với hành vi sản xuất, kinh doanh thực phẩm từ sinh vật biến đổi gen. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 178/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn