Sau 1 năm được cấp chứng chỉ dược nếu chưa mở nhà thuốc có bị thu hồi không?

Ngày hỏi:03/09/2019

Admin cho mình hỏi, chứng chỉ hành nghề dược theo thông tư mới nhất hiện nay, nếu mình làm chứng chỉ hành nghề nhưng vẫn chưa mở nhà thuốc thì sau 1 năm có bị hủy chứng chỉ hành nghề và làm mới lại không ạ? chứng chỉ hành nghề dược có thời hạn không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 28 Luật Dược 2016 quy định Các trường hợp thu hồi Chứng chỉ hành nghề dược:

      1. Chứng chỉ hành nghề dược được cấp không đúng thẩm quyền.

      2. Người được cấp Chứng chỉ hành nghề dược đề nghị thu hồi Chứng chỉ hành nghề dược của mình.

      3. Chứng chỉ hành nghề dược bị ghi sai do lỗi của cơ quan cấp Chứng chỉ hành nghề dược.

      4. Giả mạo giấy tờ trong hồ sơ đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề dược.

      5. Cá nhân có từ 02 Chứng chỉ hành nghề dược trở lên.

      6. Người có chứng chỉ hành nghề cho thuê, cho mượn, thuê, mượn hoặc cho người khác sử dụng Chứng chỉ hành nghề dược.

      7. Người đã được cấp Chứng chỉ hành nghề dược không đáp ứng một trong các Điều kiện được cấp Chứng chỉ hành nghề dược quy định tại Điều 13 hoặc Khoản 2 Điều 14 của Luật này.

      8. Người đã được cấp Chứng chỉ hành nghề dược mà không hành nghề trong thời gian 12 tháng liên tục.

      9. Người hành nghề dược không có giấy xác nhận hoàn thành chương trình đào tạo, cập nhật kiến thức chuyên môn về dược trong thời hạn 03 năm kể từ ngày được cấp Chứng chỉ hành nghề dược hoặc kể từ ngày có giấy xác nhận hoàn thành chương trình đào tạo, cập nhật kiến thức chuyên môn về dược gần nhất.

      10. Vi phạm đạo đức nghề nghiệp trong hành nghề dược gây hậu quả đến tính mạng hoặc ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe con người.

      11. Đã bị xử phạt vi phạm hành chính bằng hình thức tước Chứng chỉ hành nghề dược từ 02 lần trở lên đối với một hành vi vi phạm.

      Như vậy, trường hợp nếu đã được cấp chứng chỉ hành nghề nhưng vẫn chưa mở nhà thuốc thì sau 1 năm sẽ không bị thu hồi chứng chỉ, chỉ khi không hành nghề 12 tháng liên tục mới bị. Chứng chỉ này có giá trị vô thời hạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT