Sử dụng người lao động không được huấn luyện trong cơ sở sản xuất hóa chất bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:15/09/2016

Sử dụng người lao động không được huấn luyện kỹ thuật an toàn hóa chất trong cơ sở sản xuất hóa chất bị xử phạt như thế nào? Mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Sử dụng người lao động không được huấn luyện kỹ thuật an toàn hóa chất trong cơ sở sản xuất hóa chất sẽ bị xử phạt theo Khoản 4 Điều 1 Nghị định 115/2016/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

    Mức tiền phạt đối với hành vi sử dụng các đối tượng không được huấn luyện kỹ thuật an toàn hóa chất trong cơ sở sản xuất hóa chất; sử dụng các đối tượng tham gia vận chuyển hàng công nghiệp nguy hiểm là hóa chất nguy hiểm dùng trong sản xuất công nghiệp mà không được huấn luyện kỹ thuật an toàn trong vận chuyển hàng công nghiệp nguy hiểm theo quy định:

    a) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng dưới 20 người;

    b) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng từ 20 người đến dưới 50 người;

    c) Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng từ 50 người đến dưới 100 người;

    d) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng từ 100 người trở lên.

    Như vậy, tùy theo quy mô và số lượng người lao động sử dụng không qua đào tạo mà mức phạt tiền của cơ sở đó sẽ khác nhau.

    Trên đây là quy định về xử phạt cơ sở sử dụng người lao động không được huấn luyện kỹ thuật an toàn hóa chất trong cơ sở sản xuất hóa chất. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 115/2016/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn