Sử dụng nguyên liệu quá hạn sử dụng trong lĩnh vực an toàn thực phẩm bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:13/09/2018

Xin chào các anh chị, tôi có biết vừa qua Chính phủ có ban hành Nghị định mới về lĩnh vực an toàn thực phẩm, tôi đang có vấn đề thắc mắc liên quan đến vấn đề này, cụ thể: Sử dụng nguyên liệu quá hạn sử dụng trong lĩnh vực an toàn thực phẩm bị phạt bao nhiêu? Mong anh chị giải đáp giúp tôi. Cảm ơn anh chị

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sử dụng nguyên liệu quá hạn sử dụng trong lĩnh vực an toàn thực phẩm bị phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Trả lời: Tại khoản 1 Điều 4 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm có hiệu lực ngày 20/10/2018 quy định như sau:

      1. Phạt tiền từ 01 lần đến 02 lần giá trị sản phẩm vi phạm đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Sử dụng nguyên liệu đã quá thời hạn sử dụng hoặc không có thời hạn sử dụng đối với nguyên liệu thuộc diện bắt buộc phải ghi thời hạn sử dụng;

      b) Sử dụng nguyên liệu không rõ nguồn gốc, xuất xứ;

      c) Sử dụng sản phẩm từ động vật, thực vật để sản xuất, chế biến thực phẩm mà không được kiểm tra vệ sinh thú y, kiểm dịch thực vật theo quy định của pháp luật.

      Như vậy mức phạt đối với hành vi sử dụng nguyên liệu đã quá thời hạn sử dụng là từ 01 lần đến 02 lần giá trị sản phẩm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn