Tách khẩu rồi có được mua bảo hiểm theo hộ gia đình?

Ngày hỏi:05/04/2021

Cho hỏi: Tôi trước đây có cùng hộ khẩu với bố mẹ ở quê nhưng nay đã tách khẩu. Lâu nay tôi không đi làm nên không tham gia BHYT. Vậy tôi có thể nhờ bố mẹ tôi ở quê mua BHYT cho tôi không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế, có quy định:

      Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

      1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

      => Như vậy, theo quy định nên trên thì nếu bạn đã tách khẩu, không có tên trong sổ hộ khẩu với bố mẹ bạn ở quê thì bạn sẽ không được mua BHYT theo hộ gia đình cùng với bố mẹ bạn.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn