Tài xế lái xe có bắt buộc phải khám sức khỏe định kỳ?

Ngày hỏi:29/11/2018

LS cho tôi hỏi tôi là tài xế lái xe tải cho một công ty thì có bắt buộc phải khám sức khỏe định kỳ không? Hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn 

Trần Tâm (090***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Thông tư liên tịch 24/2015/TTLT-BYT-BGTVTthì người sử dụng lao động lái xe ô tô có trách nhiệm phải "Tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho người lái xe ô tô thuộc quyền quản lý theo đúng quy định của pháp luật về lao động".

      Như vậy, tài xế lái xe bắt buộc phải khám sức khỏe định kỳ. Đồng thời, tài xế lái xe phải cung cấp thông tin đầy đủ, trung thực về tình trạng sức khỏe, tiền sử bệnh, tật của bản thân và chịu trách nhiệm trước pháp luật về thông tin đã cung cấp khi khám sức khỏe.

      Nếu người sử dụng lao động lái xe ô tô có hành vi không khám sức khỏe định kỳ cho tài xế lái xe thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điểm k Khoản 2 và Điểm a Khoản 7 Điều 28 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

      2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      k) Không tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho lái xe theo quy định;

      ...

      7. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

      a) Thực hiện hành vi quy định tại...Điểm k Khoản 2 bị buộc tổ chức khám sức khỏe định kỳ...

      Ban biên tập thông tin đến bạn!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn