Thẩm quyền thành lập cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quân dân y

Ngày hỏi:09/01/2020

Xin chào anh chị, cho em hỏi theo quy định mới thì ai có thẩm quyền thành lập cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quân dân y? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 3 Thông tư 34/2019/TT-BYT (Có hiệu lực từ 01/03/2020) quy định thẩm quyền thành lập cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quân dân y, cụ thể như sau:

      - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quyết định thành lập, tổ chức lại hoặc giải thể sau khi có ý kiến thống nhất bằng văn bản của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi đơn vị đóng quân đối với hình thức bệnh xá quân dân y.

      - Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thành lập, tổ chức lại hoặc giải thể sau khi có ý kiến thống nhất bằng văn bản của Bộ Quốc phòng và Bộ Y tế đối với các hình thức sau đây:

      + Trung tâm y tế quân dân y;

      + Trạm y tế quân dân y.

      - Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quân dân y chỉ được hoạt động sau khi được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép hoạt động theo quy định của pháp luật về khám bệnh, chữa bệnh.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn