Thân nhân của người có công cách mạng có được cấp thẻ BHYT miễn phí?

Ngày hỏi:08/05/2019

Tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Cụ thể cho tôi hỏi thân nhân của người có công cách mạng có được cấp thẻ BHYT miễn phí? Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Minh Yến - yen*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 6 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 thì Nhóm tham gia bảo hiểm y tế do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

      - Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ;

      - Thân nhân của người có công với cách mạng, trừ các đối tượng nêu trên.

      ==> Như vậy, theo quy định trên đây thì thân nhân của người có công với cách mạng sẽ được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí.

      Mức hưởng bảo hiểm y tế được quy định tại Khoản 15 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014:

      - Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ sẽ được hưởng 100% chi phí khi khám chữa bệnh đúng tuyến.

      - Thân nhân của người có công với cách mạng khác được hưởng 95% chi phí khi khám chữa bệnh đúng tuyến.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn