Thành phần đoàn thẩm định cấp phép hoạt động phòng khám chuyên khoa

Ngày hỏi:06/10/2016

Thành phần đoàn thẩm định cấp phép hoạt động phòng khám chuyên khoa gồm những ai? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Tùng Lâm (Thanh Hóa) có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn như sau: Hồi tháng 8/2016, tôi có nộp hồ sơ đề nghị cấp phép hoạt động phòng khám chuyên khoa mắt. Hồ sơ của tôi hiện đang được đoàn thẩm định xem xét. Cho tôi hỏi, thành phần của đoàn thẩm định gồm những ai ạ? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Vì hồ sơ của bạn là hồ sơ thành lập phòng khám chuyên khoa nên đoàn thẩm định sẽ do Giám đốc Sở Y tế tỉnh thành lập và thành phần sẽ gồm những đối tượng được quy định tại Khoản 2 Điều 41 Văn bản hợp nhất 01/VBHN-BYT năm 2016. Cụ thể gồm có:

      a) Đại diện lãnh đạo Sở Y tế tỉnh hoặc đại diện đơn vị thường trực Đoàn thẩm định quy định tại Khoản 3 Điều này làm Trưởng đoàn;

      b) Đại diện lãnh đạo Phòng Quản lý hành nghề hoặc Phòng Nghiệp vụ y (đối với các Sở Y tế tỉnh chưa thành lập Phòng Quản lý hành nghề) làm Phó trưởng đoàn;

      c) Đại diện Phòng Nghiệp vụ y (đối với các Sở Y tế tỉnh đã thành lập Phòng Quản lý hành nghề);

      d) Đại diện Phòng Tổ chức cán bộ (đối với trường hợp thẩm định cơ sở khám bệnh, chữa bệnh của Nhà nước);

      đ) Đại diện của bệnh viện có chuyên khoa phù hợp với phạm vi hoạt động chuyên môn mà cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đề nghị cấp giấy phép hoạt động đăng ký (nếu cần);

      e) Các thành phần liên quan khác nếu cần (đại diện cơ quan quản lý y tế bộ, ngành đối với các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trực thuộc bộ, ngành khác);

      g) Chuyên viên Phòng Quản lý hành nghề hoặc Phòng Nghiệp vụ y (đối với các Sở Y tế tỉnh chưa thành lập Phòng Quản lý hành nghề) làm Thư ký đoàn thẩm định.

      Trên đây là quy định về thành phần đoàn thẩm định cấp phép hoạt động phòng khám chuyên khoa. Bạn nên tham khảo chi tiết Văn bản hợp nhất 01/VBHN-BYT năm 2016 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn