Thay đổi địa điểm hành nghề thì có phải điều chỉnh hay cấp lại chứng chỉ hành nghề khám, chữa bệnh không?

Ngày hỏi:10/08/2019

Chào! Em có thắc mắc vấn đề về phạm vi sử dụng của chứng chỉ hành nghề với nội dung như sau: Em quê quán gốc, hộ khẩu thường trú là ở tỉnh Vĩnh Long, nhưng trước đó em đã từng làm việc tại Sóc Trăng và đã làm chứng chỉ hành nghề ở tỉnh Sóc Trăng, và hiện tại em nghỉ việc ở Sóc Trăng và mở phòng khám tư ở tỉnh nhà (Vĩnh Long) liệu em có thể sử dụng chứng chỉ hành nghề ở Sóc Trăng khi đã về Vĩnh Long không hay phải xin cấp lại hay điều chỉnh nội dung chứng chỉ hành nghề khám, chữa bệnh của em? Em xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thay đổi địa điểm hành nghề thì có phải điều chỉnh hay cấp lại chứng chỉ hành nghề khám, chữa bệnh không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2, 3 Điều 7 Nghị định 50/2019/NĐ-CP Các trường hợp cấp lại, cấp điều chỉnh chứng chỉ hành nghề, cụ thể:

      2. Việc cấp lại chứng chỉ hành nghề áp dụng đối với các trường hợp sau đây:

      a) Chứng chỉ hành nghề bị mất hoặc hư hỏng;

      b) Đủ điều kiện cấp lại chứng chỉ hành nghề đã bị thu hồi theo quy định tại khoản 1 Điều 29 Luật khám bệnh, chữa bệnh.

      3. Việc cấp điều chỉnh chứng chỉ hành nghề áp dụng đối với các trường hợp sau đây:

      a) Bổ sung phạm vi hoạt động chuyên môn trong chứng chỉ hành nghề;

      b) Bổ sung kỹ thuật chuyên môn trong chứng chỉ hành nghề;

      c) Thay đổi phạm vi hoạt động chuyên môn trong chứng chỉ hành nghề;

      d) Thay đổi thông tin cá nhân và văn bằng chứng chỉ trong chứng chỉ hành nghề.

      Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn có chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh ở Sóc Trăng và bây giờ muốn về Vĩnh Long để mở phòng khám tư. Như vậy, bạn vẫn có thể sử dụng chứng chỉ hành nghề trước đó được cấp ở Sóc Trăng vì pháp luật không quy định trường hợp thay đổi địa điểm hành nghề thì phải cấp lại hay điều chỉnh chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn