Thẻ BHYT có tẩy xóa nên bệnh viện không chấp nhận có đúng luật?

Ngày hỏi:14/04/2021

Tôi đi con đi khám bệnh viện và xuất trình thẻ BHYT vẫn còn thời hạn sử dụng. Bệnh viện không chấp nhận vì thẻ có tẩy xóa 1 ít ở tên con. Tôi đã giải thích là không phải cố ý tẩy xóa mà do cháu nhỏ không biết, cầm bút tẩy vẽ lên nhưng cũng không được chấp nhận. Vậy bệnh viện làm vậy có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 4 Điều 16 Luật Bảo hiểm y tế 2008 thì thẻ bảo hiểm y tế không có giá trị sử dụng trong các trường hợp sau đây:

      - Thẻ đã hết thời hạn sử dụng;

      - Thẻ bị sửa chữa, tẩy xoá;

      - Người có tên trong thẻ không tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế.

      Theo quy định này thì thẻ BHYT bị tẩy xóa sẽ không có giá trị sử dụng, vì vậy mà bệnh viện không chấp nhận là đúng quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn