Thời gian chờ bằng tốt nghiệp có làm hồ sơ cấp CCHN dược được không?

Ngày hỏi:05/08/2020

Cho em hỏi em đã đủ thâm niên để đăng kí chứng chỉ hành nghề dược. Cũng có xác nhận đủ thâm niên nhưng em tốt nghiệp trước và bằng tốt nghiệp đại học của em có sau. Em đang chờ nhận bằng, vậy em có cần chờ lấy được bằng mới được làm hồ sơ xin cấp CCHN không? Em có đủ thời gian thực hành rồi, em làm hồ sơ luôn được không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 13 Luật Dược 2016 điều kiện cấp Chứng chỉ hành nghề dược bao gồm:

      - Có văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận chuyên môn (sau đây gọi chung là văn bằng chuyên môn) được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam phù hợp với vị trí công việc và cơ sở kinh doanh dược bao gồm:

      + Bằng tốt nghiệp đại học ngành dược (sau đây gọi là Bằng dược sỹ);

      + Bằng tốt nghiệp đại học ngành y đa khoa;

      + Bằng tốt nghiệp đại học ngành y học cổ truyền hoặc đại học ngành dược cổ truyền;

      + Bằng tốt nghiệp đại học ngành sinh học;

      + Bằng tốt nghiệp đại học ngành hóa học;

      + Bằng tốt nghiệp cao đẳng ngành dược;

      + Bằng tốt nghiệp trung cấp ngành dược;

      + Bằng tốt nghiệp cao đẳng, trung cấp ngành y;

      + Bằng tốt nghiệp trung cấp y học cổ truyền hoặc dược cổ truyền;

      + Văn bằng, chứng chỉ sơ cấp dược;

      + Giấy chứng nhận về lương y, giấy chứng nhận về lương dược, giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền hoặc văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận khác về y dược cổ truyền được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực.

      - Có thời gian thực hành tại cơ sở kinh doanh dược, bộ phận dược của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh, trường đào tạo chuyên ngành dược, cơ sở nghiên cứu dược, cơ sở kiểm nghiệm thuốc, nguyên liệu làm thuốc, cơ quan quản lý về dược hoặc văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài hoạt động trong lĩnh vực dược tại Việt Nam (sau đây gọi chung là cơ sở dược); cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với chuyên môn của người hành nghề.

      - Có giấy chứng nhận đủ sức khỏe để hành nghề dược do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp.

      - Không thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      + Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, đang chấp hành bản án, quyết định của Tòa án; trong thời gian bị cấm hành nghề, cấm làm công việc liên quan đến hoạt động dược theo bản án, quyết định của Tòa án;

      + Bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

      Theo đó khi bạn phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện nêu trên sẽ được cấp chứng chỉ hành nghề dược.

      Ngoài ra, Điều 24 Luật Dược 2016 quy định về Hồ sơ đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề dược gồm có:

      - Đơn đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề dược có ảnh chân dung của người đề nghị được chụp trong thời gian không quá 06 tháng.

      - Bản sao có chứng thực văn bằng chuyên môn.

      - Giấy chứng nhận đủ sức khỏe để hành nghề dược do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp.

      - Giấy xác nhận về thời gian thực hành chuyên môn do người đứng đầu cơ sở nơi người đó thực hành cấp.

      - Giấy xác nhận hoàn thành chương trình đào tạo, cập nhật kiến thức chuyên môn về dược đối với trường hợp đã bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề dược quy định tại Khoản 9 Điều 28 của Luật này.

      - Bản sao có chứng thực căn cước công dân, giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu.

      - Phiếu lý lịch tư pháp.

      Theo quy định này thì hồ sơ cấp chứng chỉ hành nghề dược phải có bản sao có chứng thực văn bằng chuyên môn. Tức là bạn phải đã được nhận văn bằng chuyên môn rồi.

      Như vậy hiện bạn chưa có bằng tốt nghiệp, vẫn đang trong thời gian chờ nhận bằng nên bạn vẫn chưa làm được hồ sơ xin cấp chứng chỉ hành nghề dược. Bạn phải đợi có bằng tốt nghiệp rồi làm hồ sơ bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn