Thủ tục gia hạn, điều chỉnh giấy phép nhập khẩu trang thiết bị y tế

Ngày hỏi:24/07/2017

Thủ tục gia hạn, điều chỉnh giấy phép nhập khẩu trang thiết bị y tế được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Phan Duy. Tôi đang sinh sống và làm việc tại TPHCM. Để phục vụ cho nhu cầu công việc, tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi, cụ thể thủ tục gia hạn, điều chỉnh giấy phép nhập khẩu trang thiết bị y tế được quy định như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (016598***) 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thủ tục gia hạn, điều chỉnh giấy phép nhập khẩu trang thiết bị y tế được quy định tại Điều 13 Thông tư 30/2015/TT-BYT quy định việc nhập khẩu trang thiết bị y tế do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành như sau:

      1. Thời hạn nộp hồ sơ đề nghị gia hạn, điều chỉnh giấy phép nhập khẩu:

      a) Hồ sơ đề nghị gia hạn, điều chỉnh giấy phép nhập khẩu phải nộp về Bộ Y tế tối thiểu là 15 ngày làm việc trước khi giấy phép nhập khẩu hết hiệu lực. Thời điểm nộp hồ sơ được tính từ ngày nộp hồ sơ ghi trên Phiếu tiếp nhận hồ sơ;

      b) Sau thời hạn được quy định tại Điểm a Khoản này, nếu muốn tiếp tục cấp giấy phép nhập khẩu, đơn vị nhập khẩu phải tiến hành đề nghị cấp mới giấp phép nhập khẩu.

      2. Trong thời gian 05 ngày làm việc, kể từ ngày ghi trên Phiếu tiếp nhận hồ sơ, Bộ Y tế có trách nhiệm xem xét về tính đầy đủ, hợp lệ của hồ sơ đề nghị gia hạn, điều chỉnh phép nhập khẩu.

      3. Trường hợp hồ sơ đầy đủ, hợp lệ, Bộ Y tế có trách nhiệm gia hạn điều chỉnh giấy phép nhập khẩu trong thời gian 10 ngày làm việc, kể từ ngày ghi trên Phiếu tiếp nhận hồ sơ.

      4. Trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ, hợp lệ: Thực hiện theo quy định tại Khoản 3 Điều 11 Thông tư này.

      5. Trường hợp có yêu cầu sửa đổi, bổ sung hồ sơ nhập khẩu nhưng sau sáu mươi (60) ngày, kể từ ngày Bộ Y tế có văn bản thông báo yêu cầu sửa đổi, bổ sung hồ sơ nhập khẩu mà đơn vị nhập khẩu không thực hiện yêu cầu thì Bộ Y tế sẽ từ chối tiếp tục xem xét đối với hồ sơ nhập khẩu.

      Ngoài ra, Ban biên tập thông tin thêm đến bạn về lệ phí gia hạn, điều chỉnh giấy phép nhập khẩu trang thiết bị y tế được quy định tại Thông tư 278/2016/TT-BTC như sau:

      II

      Phí thẩm định cấp giấy phép lưu hành, nhập khẩu, xuất khẩu, công bố trang thiết bị y tế

      1

      Thẩm định cấp giấy phép lưu hành, công bố tiêu chuẩn áp dụng trang thiết bị y tế/trang thiết bị y tế chẩn đoán in vitro

      a

      Thẩm định cấp mới:

      Loại A

      Hồ sơ

      1.000

      Loại B

      Hồ sơ

      3.000

      Loại C, D

      Hồ sơ

      5.000

      b

      Thẩm định cấp gia hạn

      Hồ sơ

      2.000

      c

      Thẩm định cấp lại

      Hồ sơ

      1.000

      2

      Thẩm định cấp giấy phép nhập khẩu trang thiết bị y tế

      Hồ sơ

      2.000

      3

      Thẩm định cấp giấy phép xuất khẩu trang thiết bị y tế

      Hồ sơ

      1.000

      Trên đây là nội dung tư vấn về thủ tục gia hạn, điều chỉnh giấy phép nhập khẩu trang thiết bị y tế. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 30/2015/TT-BYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CHO TÔI HỎI BẢNG GIÁ TRÊN TÍNH LÀ TRIỆU ĐỒNG ĐÚNG KHÔNG Ạ? VÍ DỤ: Thẩm định cấp giấy phép xuất khẩu trang thiết bị y tế/ hồ sợ/ 1.000 (1 riệu đồng)?
    HANG NGUYEN THI (2 tháng trước) Thích 0 | Trả lời

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn