Thủ tục tiếp nhận văn bản đăng ký hành nghề khám, chữa bệnh

Ngày hỏi:04/10/2016

Thủ tục tiếp nhận văn bản đăng ký hành nghề khám, chữa bệnh được quy định thế nào? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Hồng, tôi có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn như sau: Tôi chuẩn bị mở phòng khám riêng nên đang làm thủ tục đăng ký hành nghề. Vậy, cơ quan nào sẽ tiếp nhận hồ sơ của tôi? Mong nhận được sự tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luât qua email: hong***@gmail.com. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cơ quan sẽ tiếp nhận văn bản đăng ký hành nghề phòng khám của bạn là Sở Y tế tỉnh nơi bạn mở phòng khám.

      Vấn đề này được quy định tại Khoản 2 Điều 13 Văn bản hợp nhất 01/VBHN-BYT năm 2016. Cụ thể như sau:

      - Sở Y tế tỉnh tiếp nhận việc đăng ký hành nghề của các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có trụ sở đóng trên địa bàn (bao gồm cả bệnh viện tư nhân và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc các bộ, ngành), trừ các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trực thuộc Bộ Y tế;

      - Bộ Y tế tiếp nhận việc đăng ký hành nghề của các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trực thuộc Bộ Y tế.

      Trên đây là quy định về thủ tục tiếp nhận văn bản đăng ký hành nghề khám, chữa bệnh. Bạn nên tham khảo chi tiết Văn bản hợp nhất 01/VBHN-BYT năm 2016 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn