Thủ tục xin cấp lại Giấy chứng nhận an toàn thực phẩm khi thay đổi tên cơ sở

Ngày hỏi:30/11/2018

Tôi có một cửa hàng kinh doanh đồ ăn sáng và tối tại Quận 5, do thấy tên quán không được hợp phong thủy lắm, nên tôi có ý định đổi tên quán thành tên con trai đầu lòng của mình, nhưng chủ cơ sở vẫn là tôi không thay đổi. Nhưng chưa biết thủ tục đổi ra sao, cần những hồ sơ gì? Nên rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập theo quy định mới nhất có hiệu lực trong thời gian sắp tới.

(*******@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tại Khoản 4 Điều 4 Thông tư 43/2018/TT-BCT quy định về quản lý an toàn thực phẩm thuộc trách nhiệm của Bộ Công thương, có hiệu lực từ 01/01/2019, có quy định về:

    - Hồ sơ cấp lại khi Giấy chứng nhận an toàn thực phẩm khi thay đổi tên cơ sở gồm:

    + Đơn đề nghị cấp theo Mẫu số 01b tại Phụ lục ban hành kèm theo Thông tư này;

    + Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đã được cấp (bản sao có xác nhận của cơ sở).

    - Thủ tục, quy trình cấp lại khi Giấy chứng nhận an toàn thực phẩm hết hiệu lực được quy định như sau: Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được Đơn đề nghị hợp lệ, căn cứ hồ sơ lưu, cơ quan có thẩm quyền đã cấp Giấy chứng nhận xem xét và cấp lại, trường hợp từ chối cấp lại, phải thông báo bằng văn bản và nêu rõ lý do.

    - Hiệu lực của Giấy chứng nhận cấp lại được tính theo thời hạn của Giấy chứng nhận đã được cấp trước đó.

    Trên đây là nội dung tư vấn.

    Trân trọng và chúc sức khỏe!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn