Thực hành tại trạm y tế có được cấp chứng chỉ hành nghề khám, chữa bệnh không?

Ngày hỏi:27/07/2019

Dạ cho em hỏi em làm y tế trường học đã gần 6 năm rồi, nhưng giờ Bộ y tế yêu cầu phải có chứng chỉ hành nghề trong công tác khám chữa bệnh. Vì điều kiện ở xa cách bệnh viện 25km nên em có thể xin thực tập tại trạm y tế xã được không ạ ( để có giấy xác nhận là đã học thực tập tại trạm)? Rồi sẽ làm hồ sơ cấp CCHN. được không ạ. em cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • - Theo quy định tại Điều 24 Luật khám, chữa bệnh 2009 quy định:

      Người có văn bằng chuyên môn liên quan đến y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam, trước khi được cấp chứng chỉ hành nghề, phải qua thời gian thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh sau đây:

      + 18 tháng thực hành tại bệnh viện, việc nghiên cứu có giường bệnh (sau đây gọi chung là bệnh viện) đối với bác sĩ.

      + 12 tháng thực hành tại bệnh viện đối với y sỹ.

      + 09 tháng thực hành tại bệnh viện có khoa phụ sản hoặc tại nhà hộ sinh đối với hộ sinh viên.

      + 09 tháng thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đối với điều dưỡng viên, kỹ thuật viên.

      - Mặt khác, tại Điều 41 Luật khám chữa bệnh 2009 thì trạm y tế được xem là cơ sở khám chữa bệnh.

      Kết luận:

      - Nếu bạn muốn cấp chứng chỉ hành nghề y sỹ hoặc bác sỹ hoặc hộ sinh viên phải thực hành tại bệnh viện.

      - Nếu bạn muốn cấp chứng chỉ hành nghề điều dưỡng, kỹ thuật viên thì có thể thực hành tại trạm y tế.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn