Thuốc Methadone được bảo quản như thế nào?

Ngày hỏi:29/05/2017

Việc bảo quản thuốc Methadone được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em là Mận, sinh viên trường Đại học Dược Hà Nội. Trong học kỳ này, em được tìm hiểu về việc sử dụng thuốc Methadone trong các cơ sở cai nghiện. Tuy nhiên, một vài vấn đề em chưa nắm rõ. Anh chị cho em hỏi, theo quy định pháp luật hiện hành, thuốc Methadone được bảo quản như thế nào? Em có thể tham khảo thêm nội dung này ở đâu? Mong nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Cảm ơn anh chị rất nhiều! 

Hồ Thị Mận (manho***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công tác bảo quản thuốc Methadone được quy định tại Điều 11 Thông tư 14/2015/TT-BYT về Quản lý thuốc Methadone. Cụ thể như sau:

      1. Việc bảo quản thuốc Methadone tại cơ sở điều trị Methadone thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 3, Khoản 1 Điều 4, Khoản 2 Điều 5 Thông tư số 12/2015/TT-BYT ngày 28 tháng 5 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Y tế về hướng dẫn chi tiết thi hành một số điều của Nghị định số 96/2012/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2012 của Chính phủ quy định về điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng thuốc thay thế (sau đây gọi tắt là Thông tư số 12/2015/TT-BYT).

      2. Việc bảo quản thuốc Methadone tại cơ sở cấp phát thuốc Methadone thực hiện theo quy định tại Điều 6, Điều 7, Điều 8 Thông tư số 12/2015/TT-BYT.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về công tác bảo quản thuốc Methadone. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư 06/2014/TT-TTCP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn