Thương binh được cấp thẻ BHYT miễn phí?

Ngày hỏi:24/09/2020

Cho tôi hỏi, bố tôi là thương binh. Như vậy có được nhà nước cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí hay không? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thương binh được cấp thẻ BHYT miễn phí?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 3 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định về nhóm do ngân sách nhà nước đóng gồm người có công với cách mạng theo quy định tại Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng.

      Đồng thời, theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 2 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng năm 2005 thì:

      “Điều 2. Đối tượng hưởng chế độ ưu đãi quy định tại Pháp lệnh này bao gồm:

      1. Người có công với cách mạng:

      e) Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh;"

      Như vậy, trường hợp bố bạn là thương binh thuộc đối tượng người có công với cách mạng. Do đó, bố bạn sẽ được nhà nước cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn