Tiêu chuẩn khối hồng cầu đông lạnh được quy định ra sao?

Ngày hỏi:15/12/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Hồng Minh, hiện tôi đang tìm hiểu quy định về việc bảo quản máu và các chế phẩm máu. Có thắc mắc sau tôi mong sớm nhận phản hồi. Cụ thể: Tiêu chuẩn khối hồng cầu đông lạnh được quy định ra sao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiêu chuẩn khối hồng cầu đông lạnh được quy định tại Khoản 2 Điều 28 Thông tư 26/2013/TT- BYT, cụ thể như sau:

      Thực hiện kiểm tra chất lượng (với số lượng mẫu lấy ngẫu nhiên tối thiểu 10% tổng số đơn vị khối hồng cầu đông lạnh đã làm tan đông và loại bỏ glycerol) về các tiêu chuẩn sau:

      - Thể tích đơn vị khối hồng cầu bằng 65% ± 15% thể tích máu toàn phần ban đầu;

      - Lượng hemoglobin tối thiểu là 8,0g từ mỗi 100ml máu toàn phần ban đầu;

      - Hematocrit từ 0,50 đến 0,75;

      - Độ thẩm thấu tối đa không cao hơn 340 mOsm/l;

      - Nuôi cấy phát hiện vi khuẩn âm tính.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn