Tổ chức các hoạt động thể thao quần chúng không có điều lệ giải thi đấu có bị xử phạt không?

Ngày hỏi:07/06/2019

Theo quy định mới nhất của pháp luật thì việc tổ chức các hoạt động thể thao quần chúng mà không có điều lệ giải thi đấu sẽ bị xử phạt? Có đúng như vậy không mong được tư vấn.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tổ chức các hoạt động thể thao quần chúng không có điều lệ giải thi đấu có bị xử phạt không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 14 Nghị định 46/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/08/2019) xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thể thao quy định về vi phạm quy định về tổ chức giải thi đấu thể thao quần chúng cụ thể như sau:

      ...

      2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      b) Không có Điều lệ giải thi đấu;

      ...

      Như vậy căn cứ quy định pháp luật thì kể từ ngày 01/08/2019 đối với hành vi tổ chức các hoạt động thể thao quần chúng không thành lập ban tổ chức sẽ bị xử phạt nặng, tối đa lên đến 5.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn