Tổ kiểm tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự có nhất thiết phải có bác sĩ không?

Ngày hỏi:17/11/2020

Tôi muốn biết trung tâm y tế huyện thành lập tổ kiểm tra sức khỏe khám Nghĩa vụ quân sự thì bắt buộc phải có bác sĩ hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1a Điều 4 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định như sau:

      - Tổ kiểm tra sức khỏe

      + Tổ kiểm tra sức khỏe do Trung tâm y tế quận, huyện, thị xã, thành phố trực thuộc tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi chung là Trung tâm y tế huyện) ra quyết định thành lập. Tổ kiểm tra sức khỏe gồm ít nhất 3 thành viên: 01 bác sỹ làm tổ trưởng và 2 nhân viên y tế khác thuộc trạm y tế xã, khi cần thiết có thể được điều động từ Trung tâm Y tế huyện.

      Như vậy, bắt buộc tổ kiểm tra sức khỏe phải có ít nhất 01 bác sĩ làm tổ trưởng theo quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn