Tốt nghiệp ngành dược ở nước ngoài về Việt Nam có được cấp chứng chỉ hành nghề?

Ngày hỏi:30/10/2019

Đối với những cá nhân tốt nghiệp ngành dược ở nước ngoài, nay về Việt Nam có được cấp chứng chỉ hành nghề dược không ạ? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tốt nghiệp ngành dược ở nước ngoài về Việt Nam có được cấp chứng chỉ hành nghề?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 13 Luật dược 2016, có quy định:

      Điều kiện cấp Chứng chỉ hành nghề dược

      1. Có văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận chuyên môn (sau đây gọi chung là văn bằng chuyên môn) được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam phù hợp với vị trí công việc và cơ sở kinh doanh dược bao gồm:

      a) Bằng tốt nghiệp đại học ngành dược (sau đây gọi là Bằng dược sỹ);

      b) Bằng tốt nghiệp đại học ngành y đa khoa;

      c) Bằng tốt nghiệp đại học ngành y học cổ truyền hoặc đại học ngành dược cổ truyền;

      d) Bằng tốt nghiệp đại học ngành sinh học;

      đ) Bằng tốt nghiệp đại học ngành hóa học;

      e) Bằng tốt nghiệp cao đẳng ngành dược;

      ...

      => Như vậy, nếu cá nhân đào tạo ngành dược tại nước ngoài đã được cấp văn bằng, chứng nhận chuyên môn thì vẫn được cấp chứng chỉ hành nghề dược nếu văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận chuyên môn đó được Việt Nam công nhận. Và đáp ứng các điều kiện về cấp chứng chỉ hành nghề dược khác.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn