Trách nhiệm của cơ sở bán buôn thuốc trong việc thu hồi thuốc được quy như thế nào?

Ngày hỏi:02/01/2017

Trách nhiệm của cơ sở bán buôn thuốc trong việc thu hồi thuốc được quy như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi có một vấn đề thắc mắc liên quan tới lĩnh vực y tế mong được ban biên tập tư vấn. Trách nhiệm của cơ sở bán buôn trong việc thu hồi thuốc được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! Minh Huyền (huyen***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trách nhiệm của cơ sở bán buôn thuốc trong việc thu hồi thuốc được quy định tại khoản 2 Điều 64 Luật dược 2016 như sau:

      - Ngừng kinh doanh, cấp phát thuốc bị thu hồi;

      - Thông báo và tổ chức thu hồi, tiếp nhận thuốc bị thu hồi do cơ sở kinh doanh, cung cấp, người sử dụng trả lại;

      - Trả thuốc bị thu hồi cho cơ sở đã cung cấp thuốc;

      - Chi trả chi phí cho việc thu hồi, xử lý thuốc bị thu hồi và bồi thường thiệt hại theo quy định của pháp luật trong trường hợp có lỗi.

      Trên đây là quy định về Trách nhiệm của cơ sở bán buôn thuốc trong việc thu hồi thuốc. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Luật dược 2016.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn