Trách nhiệm của khoa lâm sàng khi người bệnh dùng thuốc

Ngày hỏi:16/02/2019

Đang công tác tại một bệnh viện đa khoa của Tp, có thắc mắc sau tôi mong nhận phản hồi từ Ban biên tập. Cụ thể:  Trách nhiệm của khoa lâm sàng khi người bệnh dùng thuốc được quy định ra sao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trách nhiệm của khoa lâm sàng khi người bệnh dùng thuốc được quy định tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư 23/2011/TT-BYT hướng dẫn sử dụng thuốc trong cơ sở y tế có giường bệnh do Bộ Y tế ban hành, cụ thể như sau:

      - Đảm bảo vệ sinh chống nhiễm khuẩn.

      - Đảm bảo 5 đúng:

      + Đúng người bệnh;

      + Đúng thuốc;

      + Đúng liều dùng;

      + Đúng đường dùng;

      + Đúng thời gian.

      - Trực tiếp chứng kiến người bệnh dùng thuốc và theo dõi phát hiện kịp thời các bất thường của người bệnh trong khi dùng thuốc.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn