Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi người lao động bị tai nạn lao động

Ngày hỏi:24/11/2016

Tôi làm nhân viên cho một công ty điện. Tôi đã ký hợp đồng chính thức được 2 tháng và đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội. Trong lúc làm việc (buộc thùng hàng cho công ty) không may tôi bị sợi dây bắn vào mắt làm vỡ kính và bị xước giác mạc. Tôi đã đi khám tư và mất khoản phí thuốc men (250 nghìn đồng) và làm lại 1 tròng kính là (60 nghìn đồng). Vậy khoản tiền đó công ty có trách nhiệm chi trả hay không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo thông tin bạn cung cấp bạn bị tai nạn lao động tại nơi làm việc, trách nhiệm của người sử dụng lao động phát sinh trong trường hợp này được quy định tại Điều 38 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 như sau:

      1. Kịp thời sơ cứu, cấp cứu cho người lao động bị tai nạn lao động và phải tạm ứng chi phí sơ cứu, cấp cứu và điều trị cho người lao động bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp;

      2. Thanh toán chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp như sau:

      a) Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế;

      b) Trả phí khám giám định mức suy giảm khả năng lao động đối với những trường hợp kết luận suy giảm khả năng lao động dưới 5% do người sử dụng lao động giới thiệu người lao động đi khám giám định mức suy giảm khả năng lao động tại Hội đồng giám định y khoa;

      c) Thanh toán toàn bộ chi phí y tế đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế;

      3. Trả đủ tiền lương cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động;

      4. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động mà không hoàn toàn do lỗi của chính người này gây ra và cho người lao động bị bệnh nghề nghiệp với mức như sau:

      a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương nếu bị suy giảm từ 5% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

      b) Ít nhất 30 tháng tiền lương cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

      5. Trợ cấp cho người lao động bị tai nạn lao động mà do lỗi của chính họ gây ra một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 4 Điều này với mức suy giảm khả năng lao động tương ứng;

      6. Giới thiệu để người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được giám định y khoa xác định mức độ suy giảm khả năng lao động, được điều trị, điều dưỡng, phục hồi chức năng lao động theo quy định pháp luật;

      Khi có xác nhận bạn bị tai nạn lao động dẫn đến việc bạn phải vào bệnh viện khám chữa bệnh, công ty có trách nhiệm đồng chi trả với bảo hiểm y tế phần chi phí sơ cứu không nằm trong danh mục bảo hiểm chi trả. Công ty sẽ chỉ chịu trách nhiệm thanh toán chi phí khám chữa bệnh và thuốc chữa bệnh, không có nghĩa vụ phải thanh toán tiền kính cho bạn.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về trách nhiệm của người sử dụng lao động khi người lao động bị tai nạn lao động. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn