Trạm y tế xã có được tiến hành sơ tuyển sức khỏe nghĩa vụ quân sự không?

Ngày hỏi:17/11/2020

Cho hỏi việc sơ tuyển sức khỏe Nghĩa vụ quân sự thì trạm y tế xã có thực hiện được hay không? Và nội dung việc sơ tuyển đó được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1, Khoản 2 Điều 5 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định như sau:

      1. Sơ tuyển sức khỏe do Trạm y tế xã tiến hành dưới sự chỉ đạo về chuyên môn, nghiệp vụ của Trung tâm y tế huyện.

      2. Nội dung sơ tuyển sức khỏe

      a) Phát hiện những trường hợp không đủ sức khỏe về thể lực, dị tật, dị dạng và những bệnh lý thuộc diện miễn đăng ký nghĩa vụ quân sự;

      b) Khai thác tiền sử bệnh tật bản thân và gia đình.

      Trên đây là nội dung của việc sơ tuyển sức khỏe nghĩa vụ quân sự và sơ tuyển sức khỏe do Trạm y tế xã tiến hành.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn