Tranh chấp về khám bệnh, chữa bệnh được giải quyết như thế nào?

Ngày hỏi:05/03/2019

Mọi người hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Tranh chấp về khám bệnh, chữa bệnh được giải quyết như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

Văn Tình - Bình Phước

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Pháp luật nước ta có quy định về khái niệm khám bệnh, chữa bệnh như sau:

      + Khám bệnh là việc hỏi bệnh, khai thác tiền sử bệnh, thăm khám thực thể, khi cần thiết thì chỉ định làm xét nghiệm cận lâm sàng, thăm dò chức năng để chẩn đoán và chỉ định phương pháp điều trị phù hợp đã được công nhận.

      + Chữa bệnh là việc sử dụng phương pháp chuyên môn kỹ thuật đã được công nhận và thuốc đã được phép lưu hành để cấp cứu, điều trị, chăm sóc, phục hồi chức năng cho người bệnh.

      Theo đó, tại Khoản 2 Điều 80 Luật khám bệnh, chữa bệnh năm 2009quy định về việc giải quyết tranh chấp trong khám bệnh, chữa bệnh như sau:

      + Các bên tranh chấp có trách nhiệm tự hòa giải về nội dung tranh chấp;

      + Trường hợp hòa giải không thành thì các bên tranh chấp có quyền khởi kiện tại Tòa án theo quy định của pháp luật.

      Ngoài ra, tại Điều này còn có quy định thời hiệu yêu cầu giải quyết tranh chấp về khám bệnh, chữa bệnh là 05 năm, kể từ khi sự việc xảy ra.

      Trên đây là nội dung giải đáp về việc giải quyết tranh chấp trong khám bệnh, chữa bệnh.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn